Doanh nghiệp cho tổ chức, cá nhân khác vay, mượn tiền ?
Doanh nghiệp cho tổ chức, cá nhân khác vay, mượn tiền ?

Hôm nay, chúng ta sẽ cùng tìm hiểu về việc liệu một doanh nghiệp có thể cho tổ chức hoặc cá nhân khác vay mượn tiền hay không. Điều này có liên quan đến việc áp dụng thuế giá trị gia tăng (GTGT) và các quy định liên quan. Hãy cùng EZCash.vn điểm qua vấn đề này nhé!

Đối tượng không chịu thuế GTGT

Trước tiên, chúng ta cần tìm hiểu về nhóm đối tượng không chịu thuế GTGT. Đây là nhóm hoạt động cho vay riêng lẻ, không phải hoạt động kinh doanh, cung ứng thường xuyên của người nộp thuế. Ví dụ, nếu một công ty có tiền nhàn rỗi tạm thời chưa phục vụ hoạt động kinh doanh, và công ty này cho một công ty khác vay tiền và nhận khoản tiền lãi, thì khoản tiền lãi này sẽ thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT. (Tham khảo Điểm b Khoản 8 Điều 4 Thông tư số 14/VBHN-BTC ngày 09/5/2018 và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013).

Sử dụng hóa đơn GTGT

Nếu tổ chức nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế bán hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT, hoặc được miễn thuế GTGT, thì họ sẽ sử dụng hóa đơn GTGT. Trên hóa đơn GTGT, chỉ ghi dòng giá bán là giá thanh toán, dòng thuế suất và số thuế GTGT sẽ không được ghi và gạch bỏ. (Tham khảo Điểm 2.1 Khoản 2 Phụ lục 4 Ban hành kèm theo Thông tư 11/VBHN-BTC ngày 9/5/2018 và Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 và Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17/01/2014).

Khoản chi được và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

Đối với việc xác định thu nhập chịu thuế, có các khoản chi được và không được trừ. Doanh nghiệp chỉ được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

  • Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.
  • Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.
  • Khoản chi nếu có hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.
  • Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thực hiện theo quy định của các văn bản pháp luật về thuế giá trị gia tăng. (Tham khảo Điều 6 Thông tư số 26/VBHN-BTC ngày 14/9/2015 và Nghị định số 218/2013/NĐ-CP ngày 26/12/2013).

Tóm lại, nếu công ty của bạn có tiền nhàn rỗi tạm thời chưa phục vụ hoạt động kinh doanh, công ty có thể ký hợp đồng cho tổ chức không phải là tổ chức tín dụng và cá nhân vay và nhận khoản tiền lãi. Khoản tiền lãi này sẽ thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT. Công ty cần lập hóa đơn đối với dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT, và phải tuân theo quy định về việc ghi dòng thuế suất và số thuế GTGT trên hóa đơn. (Tham khảo Điểm 2.1 Khoản 2 Phụ lục 4 Ban hành kèm theo Thông tư 11/VBHN-BTC ngày 9/5/2018 và Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 và Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17/01/2014).

Để biết thêm thông tin hoặc nhận được sự tư vấn, bạn có thể liên hệ với EZCash.vn qua điện thoại (0914 165 703) hoặc email ([email protected]).

Image

Với thông tin trên, bạn đã hiểu rõ hơn về việc doanh nghiệp có thể cho tổ chức và cá nhân khác vay mượn tiền hay không. Hãy luôn tuân thủ các quy định về thuế và tư vấn với nhà cung cấp dịch vụ tài chính uy tín để đảm bảo tuân thủ luật pháp. Đừng quên ghé thăm EZCash.vn để biết thêm nhiều thông tin hữu ích khác và tìm hiểu về dịch vụ tài chính chất lượng.

By Thai Anh

Hỗ trợ bạn đọc có thêm nhiều kiến thức vay vốn. Giúp mọi người có thể giải quyết các vấn đề tài chính trong cuộc sống thường ngày.